Finn - Adventure Time

วันอาทิตย์ที่ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559

เฉลยแบบฝึกหัดประยุกต์

ถ้าวันนี้เป็นวันจันทร์ อีก 1000 วันเป็นวันอะไร


ต้องการซื้อพิซซ่า 1 ถาด ราคาถาดละ 327 บาท โดยช่วยกันออกเงินซื้อคนละเท่าๆกัน 3 คน จะต้องออกเงินคนละเท่าไหร่



ใจเดินทางไป paragon จากบ้านเป็นระยะทาง 84 กิโลเมตร โดยน้ำมัน 1 ลิตร วิ่งได้ 14 กิโลเมตร และราคาลิตรละ 25 บาท ต้องจ่ายค่าน้ำมันเท่าไหร่



อารีต้องการซื้อนมเปรี้ยวโดย ราคาขวดละ 37 บาท กับ แพค 3 ขวด 115 บาท ถ้าต้องการซื้อเพื่อให้เกิดความคุ้มค้ามากที่ควรซื้อแบบใด จงอธิบาย



ร้านค้าลดสินค้าในร้าน เมื่อลูกค้าซื้อสินค้าในร้านเป็นครบทุก 300 บาท จะได้รับส่วนลด 20 บาท ลูกค้าซื้อสินค้าเป็นเงินทั้งหมด 1800 จะได้รับส่วนลดทั้งหมดเท่าไร



ห้องเรียนมีนักเรียน ห้องละ 39 คน มีนักเรียนทั้งหมด 12 ห้อง ถ้าเป็นนักเรียนชาย 187 คน จะเป็นนักเรียนหญิงกี่คน 



มีสมุด 50 ห่อ บรรจุห่อละ 30 เล่ม นำไปแจกให้นักเรียนคนละ 4 เล่ม ถ้าแจกสมุดจนหมด
   นักเรียนจะได้รับแจกสมุดกี่คน



พลอยมีมะม่วงอยู่ 975 ผล ต้องการแบ่งเป็นกอง กองละ 13 ผล พลอยขายมะม่วงหมดในเวลา 5 วัน อยากทราบว่าเฉลี่ยแล้วพลอยขายมะม่วงได้วันละกี่กอง



แม่มีเงิน 7000 บาท แม่ซื้อปลา 3 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 150 บาท ซื้อกุ้ง 2 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 100 บาท และซื้อปู 2 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 350 บาท อยากทราบว่าแม่เหลือเงินกี่บาท



มีกระดาษ 500 แผ่น ใช้ไป 135 แผ่น ที่เหลือพิมพ์เป็นหนังสือ เล่มละ 48 แผ่น ดังนั้นมีหนังสือทั้งหมดเล่ม และเหลือกระดาษกี่แผ่น


ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น