Innovation❤
The easy mathematics practices and how to do in each exercise. .:。 ✿*゚‘゚・✿.。.:* *.:。✿*゚’゚・✿.。.:* *.:。✿*゚¨゚✎・ ✿.。.:* *.:。✿*゚¨゚✎・✿.。.:*
วันพฤหัสบดีที่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559
วันอาทิตย์ที่ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559
เฉลยแบบฝึกหัดการหาร
แม่ค้าปลูกส้มไว้ต้นหนึ่ง มีส้มจำนวน 50 ผล ต้องการจัดเป็นกอง กองละ 10 ผล แม่ค้าจะต้องจัดส้มได้ทั้งหมดกี่กอง
พ่อค้าขายปลาได้เงิน 250 บาท ถ้าปลาราคาตัวละ 10 บาท พ่อค้าจะขายปลาได้กี่ตัว
มีส้มอยู่ 108 ผล ต้องการแบ่งเป็นกองๆละ 12 ผล จะจัดได้ทั้งหมดกี่กอง
มีโต๊ะอยู่ 50 ตัว ต้องการจัดเป็นแถว แถวละ 10 ตัว จะจัดได้ทั้งหมดกี่แถว
มีน้ำอยู่ 545 ลิตร ต้องการเทแบ่งใส่แก้ว แก้วละ 8 ลิตร จะแบ่งน้ำได้ทั้งหมดกี่แก้วและเหลือน้ำกี่ลิตร
พ่อค้าขายปลาได้ทั้งหมด 500 บาท ถ้าปลาราคาตัวละ 25 บาท พ่อค้าจะขายปลาได้ทั้งหมดกี่ตัว
ในกล่องดินสอ มีดินสออยู่ 180 แท่ง ต้องการแจกให้นักเรียน 7 คน จะแจกได้คนละกี่แท่ง และเหลือดินสออยู่กี่แท่ง
มีสมุดอยู่ 1,572 เล่ม ต้องการแจกให้โรงเรียนที่อยู่ห่างไกลจำนวน 6 โรงเรียน จะแจกได้โรงเรียนละกี่เล่ม
ครูมีเงินอยู่ 1,500 บาท แบ่งให้นักเรียนคนละ 250 บาท จะแจกให้นักเรียนได้กี่คน
มีปากกาอยู่ทั้งหมด 700 ด้าม ถ้าต้องการแจกให้เด็กคนละ 8 ด้้าม จะแจกให้เด็กได้ทั้งหมดกี่คนและเหลือปากกากี่ด้าม
เฉลยแบบฝึกหัดการลบ
พ่อให้เงินมาลี 20 บาท มาลีซื้อดินสอ 15 บาท มาลีเหลือเงินเท่าไร
ใจมีเงินอยู่ 100 บาท ซื้อสมุดกับสีรวมกัน 48 บาท ใจเหลือเงินอยู่กี่บาท
น้องมีน้ำอยู่ 1,200 มิลลิลิตร พ่อมีน้ำอยู่ 800 มิลลิลิตร น้องมีน้ำมากกว่าพ่อกี่มิลลิลิตร
น้องมีเงิน 1,000 บาท พี่มีเงินน้อยกว่าน้อง 100 บาท พี่จะมีเงินกี่บาท
แดงมีขนม 15 ถุง ถูกเขียวขโมยไป 10 ถุง แดงจะเหลือขนมอยู่กี่ถุง
ลุงมีแป้งอยู่ 150 ถุง ขายไป 15 ถุง ลุงจะเหลือแป้งอยู่กี่ถุง
ฉันมีเงิน 100 บาท ให้เพื่อนยืมไป50 บาท ฉันจะเหลือเงินเท่าไร
พี่มีของเล่น 48 ชิ้น เพื่อนยืมไป 19 ชิ้น พี่จะเหลือของเล่นกี่ชิ้น
แม่ค้ามีสับปะรด 550 ผล ขายไป 175 ผล แม่ค้าจะเหลือสับปะรดอยู่กี่ผล
หนังสือคณิตศาสตร์หนา 12 เซนติเมตร หนังสือวิทยาศาสตร์หนาน้อยกว่าหนังสือคณิตศาสตร์ 5 เซนติเมตร หนังสือวิทยาศาสตร์จะหนาเท่าไร
เฉลยแบบฝึกหัดประยุกต์
ถ้าวันนี้เป็นวันจันทร์ อีก 1000 วันเป็นวันอะไร
ต้องการซื้อพิซซ่า 1 ถาด ราคาถาดละ 327 บาท โดยช่วยกันออกเงินซื้อคนละเท่าๆกัน 3 คน จะต้องออกเงินคนละเท่าไหร่
ใจเดินทางไป paragon จากบ้านเป็นระยะทาง 84 กิโลเมตร โดยน้ำมัน 1 ลิตร วิ่งได้ 14 กิโลเมตร และราคาลิตรละ 25 บาท ต้องจ่ายค่าน้ำมันเท่าไหร่
อารีต้องการซื้อนมเปรี้ยวโดย ราคาขวดละ 37 บาท กับ แพค 3 ขวด 115 บาท ถ้าต้องการซื้อเพื่อให้เกิดความคุ้มค้ามากที่ควรซื้อแบบใด จงอธิบาย
ร้านค้าลดสินค้าในร้าน เมื่อลูกค้าซื้อสินค้าในร้านเป็นครบทุก 300 บาท จะได้รับส่วนลด 20 บาท ลูกค้าซื้อสินค้าเป็นเงินทั้งหมด 1800 จะได้รับส่วนลดทั้งหมดเท่าไร
ห้องเรียนมีนักเรียน ห้องละ 39 คน มีนักเรียนทั้งหมด 12 ห้อง ถ้าเป็นนักเรียนชาย 187 คน จะเป็นนักเรียนหญิงกี่คน
มีสมุด 50 ห่อ บรรจุห่อละ 30 เล่ม นำไปแจกให้นักเรียนคนละ 4 เล่ม ถ้าแจกสมุดจนหมด
นักเรียนจะได้รับแจกสมุดกี่คน
พลอยมีมะม่วงอยู่ 975 ผล ต้องการแบ่งเป็นกอง กองละ 13 ผล พลอยขายมะม่วงหมดในเวลา 5 วัน อยากทราบว่าเฉลี่ยแล้วพลอยขายมะม่วงได้วันละกี่กอง
แม่มีเงิน 7000 บาท แม่ซื้อปลา 3 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 150 บาท ซื้อกุ้ง 2 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 100 บาท และซื้อปู 2 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 350 บาท อยากทราบว่าแม่เหลือเงินกี่บาท
มีกระดาษ 500 แผ่น ใช้ไป 135 แผ่น ที่เหลือพิมพ์เป็นหนังสือ เล่มละ 48 แผ่น ดังนั้นมีหนังสือทั้งหมดเล่ม และเหลือกระดาษกี่แผ่น
เฉลยแบบฝึกหัดการบวก
ฟ้าซื้อดินสอราคา 5 บาท ยางลบราคา 5 บาท รวมเป็นเงินเท่าไร
เบนซ์ซื้อแชมพูราคา 25 บาท ซื้อสบู่ราคา 19 บาท ซื้อขันราคา 10 บาท รวมเป็นเงินเท่าไร
ฉันมีลูกบอลสีขาวอยู่ 10 ลูก ลูกบอลสีแดง 22 ลูก และลูกบอลสีทอง 5 ลูก ฉันมีลูกบอลทั้งหมดกี่ลูก
ตอนเช้าป้าขายไอศครีมได้ 28 ถ้วย ตอนบ่ายขายได้ 25 ถ้วย ป้าขายไอศครีมได้ทั้งหมดกี่ถ้วย
ฉันมีเงิน 500 บาท เพื่อนมีเงิน 150 บาท ฉันและเพื่อนมีเงินรวมกันทั้งหมดเท่าไร
ครูมีดินสออยู่ 80 แท่ง นักเรียนมีดินสออยู่ 15 แท่ง ครูและนักเรียนมีดินสอรวมกันทั้งหมดกี่แท่ง
กุ้งหนัก 12 กิโลกรัม หมูหนัก 50 กิโลกรัม กุ้งและหมูหนักรวมกันกี่กิโลกรัม
ฉันมีสีอยู่ในกล่อง 24 สี ซื้อมาเพิ่มอีก 60 สี ฉันมีสีรวมทั้งหมดกี่สี
แม่ซื้อโทรศัพท์ราคา 2,500 บาท และซื้อเตารีดราคา 320 บาท แม่จ่ายเงินไปทั้งหมดเท่าไร
กล่องใบที่ 1 สูง 110 เซนติเมตร กล่องใบที่ 2 สูง 197 เซนติเมตร ถ้านำกล่องมาต่อกัน จะมีความสูงเท่าไร
เฉลยแบบฝึกหัดการคูณ
มีแอปเปิลลูกละ 6 บาทต้องการซื้อ 5 ลูก ต้องใช้เงินเท่าไร
แม่มีไข่อยู่ 3 แผง แผงละ 12 ฟอง แม่จะมีไข่ทั้งหมดกี่ฟอง
ซื้อลูกชิ้นมา 4 ไม้ โดยลูกชิ้น1ไม้มีลูกชิ้น 4 ลูก มีลูกชิ้นกี่ลูก
มีแบงค์ 20 อยู่ 6 ใบ มีเงินอยู่ทั้งหมดกี่บาท
นักกีฬาที่ทำคะแนนได้มี 3 คน ทำได้คนละ 9 คะแนน นักกีฬาทำได้คะแนนรวมเท่าไหร่
ลูกอมเม็ดละ 12 บาท ซื้อมา 8 เม็ด เป็นเงินทั้งหมดเท่าไหร่
ขายถุงเท้าได้ 8 คู่ ราคาคู่ละ 17 บาท จะได้เงินกี่บาท
โทรศัพท์เครื่องหนึ่งราคา 2,720 บาท ถ้าซื้อ 4 เครื่อง จะต้องจ่ายเงินเท่าไร
โรงเลี้ยงสัตว์มีสัตว์อยู่ 4 ชนิด ชนิดละ 178 ตัว ดังนั้นโรงเลี้ยงสัตว์จะมีสัตว์อยู่กี่ตัว
ในโรงเรียนมีร้านถ่ายเอกสาร 12 ร้าน แต่ละร้านมีพนักงานอยู่ร้านละ 25 คน ดังนั้น จะมีพนักงานในร้านถ่ายเอกสารกี่คน
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)